บ้านGalleryสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
TheOne
Master IT
Master IT

ตั้งหัวข้อเรื่อง: การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ   Sat Sep 13, 2008 3:51 am

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game WarCraft ได้ครับ
การ Create Game นั้นจะมี Config 3 อย่างที่ต้องทำครับ
1. Forward Port (NAT)
2. Disable Firewall (or Alow Port WarCraft)
3. Loopback On
ผมจะยกตัวอย่าง เหมือนกับรูปนะครับ
คือเป็นร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ มีเครื่องประมาณ 8 เครื่องครับ
ต่อผ่าน Switch 16 Port และใช้ Router ZyXEL รุ่นไหนก็ได้ครับ
IP Router เป็น 192.168.1.1
IP เครื่อง Client 1 – 8 เป็น 192.168.1.101 – 192.168.1.108 ตามลำดับครับ
อันนี้ต้อง Fix เองครับ Default Gateway และ DNS Server ของ Client เป็น 192.168.1.1 ครับ

ก่อนอื่นเรามาทำการ Forward Port ก่อนครับ
ในส่วนของ Option ของ Game ครับต้องกำหนด Port ที่ ใช้ก่อนครับ อย่างเช่น
เครื่องที่ 1 IP 192.168.1.101 Port 6112
เครื่องที่ 2 IP 192.168.1.102 Port 6113
เครื่องที่ 3 IP 192.168.1.103 Port 6114
เครื่องที่ 4 IP 192.168.1.104 Port 6115
เครื่องที่ 5 IP 192.168.1.105 Port 6116
เครื่องที่ 6 IP 192.168.1.106 Port 6117
เครื่องที่ 7 IP 192.168.1.107 Port 6118
เครื่องที่ 8 IP 192.168.1.108 Port 6119
แล้วนำ Port ดังกล่าวมา Config ที่ Router ตามรูปครับ

เมื่อเสร็จแล้วก็เข้ามาที่หัวข้อ Firewall ครับ
เอา Check Box ออกครับ แต่ถ้า Router รุ่นที่ใช้งานอยู่ไม่มี Function Firewall ก็ข้ามหัวข้อนี้ไปครับ
หรือถ้าใครกลัวว่าไปปิด
Function Firewall แล้วจะไม่ Security ก็มีอีกวิธีหนึ่งครับ คือไม่ต้องปิด
Firewall แต่ไปทำการ Allow Port 6112 – 6119
จากหัวข้อ Rule Summary ครับเลือก WAN to LAN ครับ (กรณีเซตครั้งแรกให้ลองปิด Firewall ไปก่อนครับ)

ต่อไปมาถึงขั้นตอนสุดท้ายครับ การทำ Loopback on
ADSL Router ZyXEL โดยปกติจะยังไม่ได้เปิด Loopback ไว้ครับ
การเปิด Loopback มีขั้นตอนดังนี้ครับ
ต้องเปิด
Command prompt ขึ้นมาก่อนครับ เช่นถ้าเป็น WinXP ก็อาจเรียกจาก Start
> Run >แล้วพิมพ์ cmd แล้กด ok ครับ
มันก็จะขึ้นหน้าจอสีดำขึ้นมาครับ

หลังจากนั้นให้พิมพ์ Telnet 192.168.1.1 ตามรูปครับ
มันก็จะถาม Password ขึ้นมา ก็ใส่ Password ลงไป กด Enter ครับ
แล้วก็จะมีหน้า Menu ขึ้นมาดังรูปครับ

จากนั้นเลือก Menu 24 System Maintenance ครับ
โดยการพิมพ์ 24 แล้วกด Enter ครับจะมี Menu มาให้เลือกอีกครับก็เลือก Menu 8 Command Interpreter Mode ตามวิธีเดิมครับ
จากนั้นพิมพ์ Command นี้ลงไปครับ sys edit autoexec.net ตามรูปครับ

พอกด Enter จะเข้าสู่ Edit Function ซึ่งจามี hot key ในการใช้งานครับ
ให้เราเลือก I ครับ (กด I ครั้งเดียวแต่จะไม่มีอะไรขึ้นมาครับซึ่งควมหมายมาจาก Insert ครับ)
จากนั้นพิมพ์ต่อด้วย ip nat loopback on แล้วกด Enter
พอกดเสร็จให้กด x ที่ Keyboard อีกครั้งหนึ่งครับเป็นการ Save จากนั้นมันจะออกจาก Edit Function
ตามรูปครับ

พอเสร็จแล้วก้ให้ Reboot Router รอบหนึ่งครับ (ปิด – เปิดใหม่)
ให้
Telnet มาที่ menu 24.8 อีกครั้งครับเพื่อตรวจสอบว่าการ Config Loopback
ดังกล่าวเสร็จสมบูรณ์หรือยังครับ ที่ Menu 24.8 ให้พิมพ์ว่า ip nat
loopback แล้วกด Enter ครับ
มันจะขึ้น NAT loopback: on
หรือจะตรวจสอบจากอีกคำสั่ง ก็ได้ครับคือ sys view autoexec.net
ก็จะขึ้นมาตามรูปครับ

แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จครับ
ข้อมูลจาก http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?t=44282ต้องขอบคุณไว้นะที่นี้ที่นำความรู้มาบอกต่อกัน
ขึ้นไปข้างบน Go down
ดูข้อมูลส่วนตัว http://itsdu51.friendhood.net/
ผู
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ   Sat Sep 13, 2008 7:05 am

ตัวหนังสือให้ใช้แว่นขยายส่งไงฟร่ะ

เล็กโคตรเลย
TheTwo
Pro IT
Pro IT

: 27

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ   Sat Sep 13, 2008 7:37 pm

แก้ขนาดให้ละ อ่านแล้วงงวุ้ย
ดูข้อมูลส่วนตัว http://itsdu51.friendhood.net
ผู
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ   Sun Sep 14, 2008 7:04 am

เหอะๆๆๆมีบ่นกันด้วย ....อิอิอิอิิ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» [BIT] BIOSHOCK 2 Full เกมส์มันส์สุดระทึกเลยครับ
» [พากย์:ไทย][VCD Master][ญี่ปุ่น]-บีกีนี่ซามูไร-Onechanbara THE MOVIE
» pc] Reborn The future PC
» Up In the Air - หนุ่มโสด หัวใจโดดเดี่ยว [VCDRip]-[พากย์ไทย]
» รวมหนังที่ทุกคนกำลังตามหา (master) (mediarfire) Part1